![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/3d/7b/6144595d55ee9c031de3c27a471b335c.jpg)
เคยได้ยินชื่อชิจิมิอองเซนมานานแล้ว แต่เพิ่งเคยไปจริงๆเป็นครั้งแรก ประทับใจใช่เลย😊
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/74/99/a122708ee983d2c898154edb2ed01b80.jpg?1677589682)
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/27/f6/d4e65df4733b7653275b98d170b8b9bb.jpg?1677589867)
ถนนข้ามแม่น้ำที่แยกจากถนนหลักเข้าไปในเขตชิจิมิอองเซน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อชิจิมิอองเซนบาชิ
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/22/bf/f08e08f40c62befff164ee27669bbe3c.jpg?1677589901)
ป้ายรถเมล์ก็มีนะ
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/69/e5/275c95d82256223d65cee6d32cc823f3.jpg?1677589959)
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/1c/11/d7bed1a662297f4416de027f6db0b62e.jpg?1677589959)
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/31/3a/ada11bf9a3604f991d6647c58a0072bb.jpg?1677589959)
โคโยคัง(紅葉館)หนึ่งในโรงแรมอองเซนในละแวกนั้นที่ให้บริการแบบไปกลับข้างหน้ามีป้ายเขียนว่า”กรุณาปิดประตู ระวังทานูกิแอบเข้ามา” แถวนี้น่าจะมีตัวทานูกิหรือแรคคูนญี่ปุ่นเยอะมากจริงๆ
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/1e/3f/70596e11c0513e6c4c0ee7150e283cdf.jpg?1677590377)
ภาพจากเวบไซต์ของโคโยคัง https://shitimi-kouyoukan.com/spa.html อองเซนที่เราเจอมันสีแบบนี้และสวยอย่างนี้จริงๆ
ชิจิมิอองเซนเป็นแหล่งน้ำพุร้อน มีอองเซนให้บริการหลายเจ้า ทั้งแบบสำหรับแขกที่มาพักแรมโดยเฉพาะและแบบไปกลับ(ไม่ต้องค้าง) ความประทับใจแรกคือ..มันไกลกว่าที่คิดมาก อยู่ในเขตหมู่บ้านทากายามะก็จริง แต่ขึ้นไปบนเขาสูงมาก เลยยามาดะอองเซนขึ้นไปเกือบถึงยามาดะโบคุโจ(山田牧場) พอเข้าไปเขตชิจิมิอองเซนก็จะมีอองเซนเล็กๆให้เลือกหลายที่ เราเลือกโคโยคัง(紅葉館)เพราะถึงก่อนที่อื่น ที่นี่มีที่พักด้วยนะ
ตอนแรกที่เยี่ยมหน้าเข้าไปในอองเซน ใจแป้วเลย อองเซนเล็กนิดเดียว นึกว่าโชคดีไม่มีแขกคนอื่น ไม่งั้นคงอายกันน่าดู แต่พอมองลอดผนังกระจกไปเท่านั้นแหละ โอ้โห…บ่ออองเซนกลางแจ้งสวยจังเลย สวยมาก บ่อไม่ใหญ่หรอก ก่อด้วยหินภูเขาก้อนใหญ่ๆอยู่ริมผารายล้อมด้วยต้นไม้ใหญ่เพราะมันอยู่ในป่าธรรมชาติจริงๆ แต่ที่พีคคือสีของน้ำแร่เป็นสีเขียวเทอร์คอยซ์และเป็นน้ำแร่ธรรมชาติจริงๆ(กลิ่นงี้ติดตัวไปสามวัน😝) ทราบมาว่าสีของน้ำเปลี่ยนไปตามสภาพอากาศ ทุกวันไม่เหมือนกัน เราโชคดีน่ะซิที่มาวันน้ำสวย
วันที่ไป(27 กพ.)อากาศดีมากฟ้าใสกริบไม่มีเมฆเลย สีขาวของหิมะที่เหลือค้างบนหินรอบๆตัดกับสีฟ้าของท้องฟ้า งามจับใจ น้ำค่อนข้างร้อนมาก ถ้าใครไม่ทนร้อนอาจจะไม่ไหว แต่เราชอบ อุ่นสบายไม่อยากขึ้นเลย
จากชื่อของโรงแรม คิดว่าช่วงใบไม้เปลี่ยนสีที่นี่คงสวยมาก เอาไว้เจอกันใหม่ฤดูใบไม้ร่วงนะจ๊ะโคโยคัง
จุดเด่น: ที่นี่เน้นบ่ออองเซนกลางแจ้ง วิวสวยมาก และน้ำเป็นสีเขียวอมฟ้าจากแร่ธาตุในน้ำ
จุดด้อย: ไกลจัง ค่อนข้างเล็ก ถ้าช่วงที่มีแขกมาแช่อองเซนมาก คงไม่สะดวก
ราคา: 600เยน
เวบไซต์ : https://shitimi-kouyoukan.com/
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/74/99/a122708ee983d2c898154edb2ed01b80.jpg?1677589682)
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/27/f6/d4e65df4733b7653275b98d170b8b9bb.jpg?1677589867)
ถนนข้ามแม่น้ำที่แยกจากถนนหลักเข้าไปในเขตชิจิมิอองเซน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อชิจิมิอองเซนบาชิ
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/22/bf/f08e08f40c62befff164ee27669bbe3c.jpg?1677589901)
ป้ายรถเมล์ก็มีนะ
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/69/e5/275c95d82256223d65cee6d32cc823f3.jpg?1677589959)
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/1c/11/d7bed1a662297f4416de027f6db0b62e.jpg?1677589959)
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/31/3a/ada11bf9a3604f991d6647c58a0072bb.jpg?1677589959)
โคโยคัง(紅葉館)หนึ่งในโรงแรมอองเซนในละแวกนั้นที่ให้บริการแบบไปกลับข้างหน้ามีป้ายเขียนว่า”กรุณาปิดประตู ระวังทานูกิแอบเข้ามา” แถวนี้น่าจะมีตัวทานูกิหรือแรคคูนญี่ปุ่นเยอะมากจริงๆ
![](https://blogimg.goo.ne.jp/user_image/1e/3f/70596e11c0513e6c4c0ee7150e283cdf.jpg?1677590377)
ภาพจากเวบไซต์ของโคโยคัง https://shitimi-kouyoukan.com/spa.html อองเซนที่เราเจอมันสีแบบนี้และสวยอย่างนี้จริงๆ
※コメント投稿者のブログIDはブログ作成者のみに通知されます